Bài DVSN253
ĐỌC VUI VÀ SUY NGHĨ
Kỳ: BK253 – Bài: DVSN253
SUDOKU: Điền số (1..9) vào các ô trống sao cho các hàng, các cột và các khối 3×3 đều chứa tất cả các số từ 1 đến 9 (không trùng nhau).
Ô CHỮ KHÔNG DẤU : Quy ước
(a) Các chữ viết liền nhau, không kể khoảng cách và các dấu ngăn
(b) Không kể các dấu thanh điệu: Sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng
(c) Chỉ giữ lại dạng gốc của những mẫu tự biến dạng từ gốc:
a, ă, â => a; e, ê => e; o, ô, ơ => o; u, ư => u; d, đ => d
Thí dụ: ôn tập => ONTAP; đặc điểm => DACDIEM; Can-xi => CANXI
Hướng dẩn BOC253
TOÁN VUI
BTV253a – Bác Năm mua chiếc xe đạp mất $200. Bác bán xe đạp cho Chú Sáu được $220. Sau Bác thấy rất cần chiếc xe đạp, nên nài mua lại của Chú Sáu mất $240. Được vài tháng thì Bác Năm lại bán xe đạp cho Cậu Bảy được $260. Hỏi vậy Bác Năm lời lỗ thế nào trong việc mua đi bán lại chiếc xe đạp nầy?
BTV253b – Giải bài toán mẫu tự sau đây:
A x A = ME
ME x ME = CHE
Tính CHE.
LỜI GIẢI: Kỳ BK252
BTV252a:
Gọi x và y lần lươt là khoảng đường bằng và khoảng đường dốc.
Thời giờ lượt đi: x/4 + y/3
Thời giờ lượt về: x/4 + y/6
Tổng cộng thời giờ người đó đã đi là 6 giờ.
=> x/4 + y/3 + x/4 + y/6 = 6
=> x/2 + y/2 = 6 => x + y = 12
Khoảng đường tổng cộng người đó đã đi và về bằng 12 x 2 = 24 km
BTV252b:
Gọi X là số kg gạo mua được tháng trước với $30.
=> Giá 1kg gạo tháng trước = $30/X
Tháng nầy, gạo lên giá 20%, tức là
Giá 1kg gạo tháng nầy = (30/X) x (120/100) = 36/X
Với giá mới nầy, chỉ mua được 5 kg ít hơn, tức là chỉ mua được (X – 5) kg gạo
Với $30, tháng nầy bà nội trợ mua được 30/ (36/X) = 5 X/6 kg gạo
Ta có phương trình:
5X/6 = X – 5 => X = 30
Giá 1kg gạo tháng nầy:
36/X = 36/30 = $6/5 = $1.2
________________________________
Xem các lời giải kỳ tới BK254